Giới thiệu     Đăng ký nhận bản tin     Câu hỏi thường gặp     Disclaimer     
                   
Bạn đang ở: Xuất khẩu » Câu hỏi thường gặp » Xin hỏi : Nếu muốn nhập khẩu bao bì nhựa đã qua sử dụng (bao HDPE, PE, PP, PVC ) từ các nước Châu Âu thì cần phải phải có các điều kiện gì và thực hiện thủ tục như thế nào?
CÂU HỎI THƯỜNG GẶP
 
Câu hỏi: Xin hỏi : Nếu muốn nhập khẩu bao bì nhựa đã qua sử dụng (bao HDPE, PE, PP, PVC ) từ các nước Châu Âu thì cần phải phải có các điều kiện gì và thực hiện thủ tục như thế nào?
Trả lời:

Cục HQ về việc hướng dẫn thủ tục nhập khẩu bao bì nhựa đã qua sử dụng như sau:
1/ Danh mục phế liệu nhựa làm nguyên liệu sản xuất được qui định tại Danh mục ban hành kèm theo Quyết định số 12/2006/QĐ-BTNMT ngày 08/9/2006 của Bộ Tài nguyên và Môi trường về việc ban hành Danh mục phế liệu được phép nhập khẩu làm nguyên liệu sản xuất.
2/ Điều kiện kinh doanh nhập khẩu phế liệu được qui định tại Thông tư liên tịch số 002/2007/TTDL-BCT-BTNMT ngày 30/8/2007 của Bộ Công thương và Bộ Tài nguyên và Môi trường hướng dẫn thực hiện Điều 43 Luật Bảo vệ Môi trường về tiêu chuẩn, điều kiện kinh doanh nhập khẩu phế liệu. Thủ tục nhập khẩu phế liệu thực hiện tại hải quan cửa khẩu.
Vì vậy, đề nghị người hỏi nghiên cứu các văn bản dẫn trên để làm thủ tục hải quan.
 (Trả lời ngày
29/02/2008)

Các câu hỏi thường gặp khác
 
    Bí quyết mới  
[ xem tiếp ]